อายุเท่าไหร่ ขับรถยนต์ได้ แบบไม่ผิดกฎหมายไทย

ads

ไม่มีใบขับขี่ โดนชน แจ้งเคลมได้ไหม?

ในประเทศไทยเรานั้น กำหนดกฎหมายเกี่ยวกับอายุของผู้เยาว์ที่อนุญาตให้มีใบขับขี่เพื่อขับรถยนต์ออกถนนใหญ่เองได้ตั้งแต่อายุ 18 ปีเต็ม เป็นต้นไป  แต่ในความเป็นจริง เด็กบางคนมีรูปร่างสูงใหญ่ มีร่างกายที่เอื้อต่อการเหยียบคันเร่ง หยิบจับปุ่มต่าง ๆ บังคับพวงมาลัยได้ตั้งแต่อายุน้อยกว่า 15 ก็มี  ไม่ผิดหากจะเรียนขับรถเพื่อฝึกก่อนอายุ 18 ปี ในสถานที่โล่งสำหรับหัดขับรถได้ปลอดภัย แต่หากต่ำกว่า 18 ปี ก็ออกถนนไม่ได้อยู่ดี

สิ่งที่จะเกิดขึ้นตามมาหลังจากเด็กอายุน้อยกว่า 18 ปี ต้องเจอเมื่อถูกตำรวจจราจรเรียกจับ บนถนน..

  1. ถูกเรียกตรวจใบขับขี่ ถ้าไม่มีใบขับขี่ก็ถูกปรับตามกฎหมายกำหนด
  2. ถูกตรวจสอบรถยนต์ อาจจะถูกจับเรื่องไม่ได้ต่ออายุ พ.ร.บ. เพิ่มเติมด้วย ซึ่งนำมาซึ่งความผิดอื่น ๆ จากตัวรถ เช่น การดัดแปลงตัวรถ ซึ่งเด็กจะสับสนเมื่อต้องตอบคำถามเกี่ยวกับกฎหมายนี้
  3. เมื่อเกิดอุบัติเหตุ พ่อแม่ ต้องรับเต็ม ๆ เพราะเป็นผู้พิทักษ์ของผู้เยาว์ ส่วนเจ้าของรถตัวจริงหากไม่ใช่คุณพ่อคุณแม่เด็กก็ต้องมารับผิดชอบเรื่องเคลมตามระเบียบ (แต่หากบริษัทประกันภัยตรวจสอบได้ว่าคนขับรถเป็นผู้เยาว์ ไม่มีใบขับขี่ ก็อาจจะมีผลต่อสัญญาเคลมประกันนั้น มีสิทธิ์ไม่จ่ายเพราะคนเอารถไปขับไม่มีใบขับขี่ ถือว่าทำผิดต่อกฎหมาย)

เยาวชน ไม่มีใบขับขี่ ขับรถชน ประกันชั้น 1 จ่ายไหม?….

ในกรณีไม่คาดฝัน ลูกนำรถออกไปขัับ โดยที่ยังไม่มีใบขับขี่  แม้ว่ารถยนต์ทำประกันรถยนต์ชั้น 1 ไว้ เมื่อเกิดเหตุชนกันทั้งหมด  รถคู่กรณีเสียหาย รถของคุณก็เสียหาย ทางประกันอาจจะพิจารณาจ่ายค่าสินไหมทดแทนให้แก่คู่กรณีทุกความคุ้มครอง ไม่ว่าจะมีคนเจ็บ หรือข้าวของในรถยนต์เสียหาย รถยนต์บุบพังเสียหาย ก็ได้รับความคุ้มครองทั้งหมด  แต่ตัวเจ้าของรถเอง พวกค่าซ่อม ค่าเจ็บ อาจจะต้องจ่ายเองทั้งหมด เนื่องจากการทำสัญญากับบริษัทประกันภัยรถยนต์ จะต้องนำรถยนต์ไปใช้งานอย่างถูกกฎหมายเท่านั้น  ในที่นี้คนขับไม่มีใบขับขี่ก็กลายเป็นทำผิดกฎหมายไปโดยปริยาย

อายุของผู้ที่ขอใบขับขี่ได้ (ข้อมูลจากกรมขนส่ง)

  • ผู้ขอใบขับขี่รถยนต์ ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีบริบูรณ์
  • ผู้ขอใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราว  ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีบริบูรณ์
  • ผู้ขอใบขับขี่รถยนต์สาธารณะ จะต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 22 ปี บริบูรณ์
  • ผู้ขอใบขับขี่ รถบดถนน รถแทร็คเตอร์ และรถชนิดอื่น.ตามมาตรา 43 ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีบริบูรณ์

**ในส่วนของรถมอเตอร์ไซค์ หรือที่เรียกอย่างเป็นทางการว่า “รถจักรยานยนต์” อายุของเด็กที่ขับรถได้ จะแบ่งออกตามกำลังสูบ

  1. ผู้ขอใบขับขี่ รถจักรยานยนต์มีกระบอกสูบไม่เกิน 110 CC.  ต้องมีอายุ 15 ปีขึ้นไป
  2. ผู้ขอใบขับขี่ รถจักรยานยนต์ส่วนบุคคลชั่วคราว จะต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีบริบูรณ์
  3. ผู้ขอใบขับขี่ รถจักรยานยนต์สาธารณะ จะต้องมีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป

ดูวิธีเลือกรถคันแรกสำหรับให้ลูกขับไปเรียน ได้ที่นี่

 

บทความที่เกี่ยวข้อง :