Home Insurance motor รถชน แต่ “ใบขับขี่หมดอายุ” จะเคลมได้ไหม?

รถชน แต่ “ใบขับขี่หมดอายุ” จะเคลมได้ไหม?

ตอบข้อสงสัย เคลมประกันช่วงใบขับขี่หมดอายุได้ไหม?

ผ่านไปหนึ่งเดือนแล้วสำหรับปี 2562 คนมีรถยนต์หลายคนควรเช็คดูวันหมดอายุของใบขับขี่ว่าใกล้แล้วหรือหมดแล้วหรือยัง? ยิ่งหากเกิดอุบัติเหตุรถชนในช่วงนี้ หลายคนก็คงกังวลว่าจะเคลมประกันได้ไหม หากคุณสงสัย วันนี้เรามาได้ค้นหาคำตอบมาให้คุณแล้วที่นี่ จะเป็นอย่างไร ไปดูกันเลยค่ะ

ใบอนุญาตขับขี่ หรือที่คนทั่วไปมักจะเรียกกันว่า ใบขับขี่ คือใบอนุญาตการขับขี่รถยนต์ทุกชนิดและทุกประเภท โดยถือเจตนาและความสามารถในการขับขี่ของบุคคลเป็นสำคัญ ไม่ว่าจะออกโดยรัฐใดก็ตาม

ซึ่งใบขับขี่ถือเป็นเอกสารสำคัญสำหรับผู้มีรถยนต์ จะต้องพกติดตัวไว้ตลอดเวลาที่ขับขี่รถยนต์ ไม่ว่าจะใกล้หรือไกลก็ตาม โดยการขับขี่รถยนต์ขณะที่ใบขับขี่หมดอายุ ถือว่ามีความผิดตาม พ.ร.บ. รถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 65 มีโทษปรับสูงสุด 2,000 บาท และใบขับขี่ประเภทชั่วคราว จะสามารถดำเนินการต่ออายุใบขับขี่ก่อนอายุหมดล่วงหน้า 3 เดือน พ้นกำหนดมากกว่า 1 ปี จะต้องเข้าอบรมและทดสอบภาคทฤษฎีใหม่ และพ้นกำหนดมากกว่า 3 ปี จะต้องสอบภาคปฏิบัติใหม่อีกครั้ง

ตัวอย่างใบขับขี่

สำหรับคำถามที่ว่าหากเกิดอุบัติเหตุรถชน แต่ใบขับขี่หมดอายุ จะสามารถเคลมประกันได้หรือไม่? ขอบอกว่าสามารถเคลมประกันได้ตามปกติ เพราะถือว่ามีใบขับขี่ แม้ว่าจะหมดอายุ ซึ่งแสดงถึงความสามารถในการขับขี่รถยนต์

เรียกได้ว่าการทำประกันรถยนต์ เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่มีรถยนต์มาก ๆ เพราะแม้ว่าใบขับขี่ของคุณจะหมดอายุ แต่หากเกิดเหตุฉุกเฉิน ก็ยังสามารถเคลมประกัน แบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายไปได้มาก แต่ก็อย่าลืมไปต่ออายุใบขับขี่ เพราะจะผิดกฎหมายนั่นเองค่ะ

Read more…

Exit mobile version